नवी मुंबई : नवी मुंबईच्या नेरूळ खाडीत सध्या निसर्गाचा एक अत्यंत देखणा आणि विहंगम चमत्कार पाहायला मिळत आहे. हजारो परदेशी फ्लेमिंगो पक्ष्यांच्या आग

नवी मुंबई : नवी मुंबईच्या नेरूळ खाडीत सध्या निसर्गाचा एक अत्यंत देखणा आणि विहंगम चमत्कार पाहायला मिळत आहे. हजारो परदेशी फ्लेमिंगो पक्ष्यांच्या आगमनाने नेरूळचा खाडी परिसर अक्षरशः गुलाबी रंगाने नटला असून, हे दृश्य पाहण्यासाठी पक्षीप्रेमींची मोठी गर्दी होत आहे.
दरवर्षी नोव्हेंबर ते मे या कालावधीत हे परदेशी पाहुणे मुंबई आणि नवी मुंबईतील आर्द्र प्रदेशात म्हणजेच फ्लेमिंगो अभयारण्यात स्थलांतर करून येतात. मात्र, यंदा अनियमित हवामान आणि लांबलेल्या पावसामुळे त्यांचे आगमन जरा उशिराने म्हणजेच एप्रिल-मे महिन्यात झाले आहे. असे असले तरी, सध्या नेरूळच्या एनआरआय कॉम्प्लेक्समागील मॅनग्रोव्हजच्या वनराईत या पक्ष्यांनी मोठी हजेरी लावली आहे.
हे फ्लेमिंगो पक्षी खारट पाण्यातील विशिष्ट शेवाळ आणि छोट्या जीवांना आपले खाद्य बनवतात, ज्यामुळे येथील पर्यावरणीय संतुलन टिकून राहण्यास मोठी मदत होते. पांढऱ्या-गुलाबी रंगाची उधळण करणारे हे थवे डोळ्यांचे पारणे फेडणारे आहेत.
या मनमोहक दृश्याचा आनंद घेत असतानाच, स्थानिक पर्यावरणप्रेमींनी एक मोठी चिंताही व्यक्त केली आहे. बिल्डरांच्या अनियंत्रित बांधकामांमुळे आणि वाढत्या प्रदूषणामुळे या पक्ष्यांच्या नैसर्गिक अधिवासाला मोठा धोका निर्माण होत आहे. ही जैवविविधता टिकवण्यासाठी प्रशासनाने किनारपट्टीच्या खाड्या आणि मॅनग्रोव्ह क्षेत्रांचे संरक्षण करण्यासाठी कडक पावले उचलावीत, अशी मागणी आता जोर धरू लागली आहे.
निसर्गाचा हा सुंदर ठेवा अनुभवण्यासाठी तुम्हीही नेरूळ खाडीला भेट देऊ शकता, पण पर्यावरणप्रेमींनी व्यक्त केलेली चिंता लक्षात घेता, या पाहुण्यांचा अधिवास सुरक्षित ठेवणे ही आपल्या सर्वांचीच जबाबदारी आहे.

COMMENTS